ขอแสดงความยินดีกับตัวแทนประเทศไทย

สำหรับการแข่งขันโอลิมปิกหุ่นยนต์โลก 2017

เมื่อวันที่ 10-12 พฤศจิกายน 2560 ทีมตัวแทนจากประเทศไทยสามารถคว้าแชมป์หุ่นยนต์นานาชาติเหรียญทองและรางวัลต่างๆรวม 8 รางวัล โดยเดินทางกลับมาถึงไทย ด้วยสายการบินคาเธ่ย์เที่ยวบินที่CX 615 ท่ามกลางการตอนรับอย่างอบอุ่น เมื่อเวลา 12.05 น. วันที่ 15 พฤศจิกายน 2560 นางสาวนวลวรรณ ชะอุ่ม ประธานโครงการโอลิมปิกหุ่นยนต์ประเทศไทย ตัวแทนบริษัท แกมมาโก้ (ประเทศไทย) จำกัด ได้นำคณะนักเรียนนักศึกษาไปร่วมแข่งขัน WRO 2017 : World Robot Olympiad 2017 และเข้าร่วมพิธีรับมอบธงต่อจากประเทศคอสตาริกา โดยท่านรองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงใหม่ นายกฤษณ์ ธนาวณิช เป็นตัวแทนประเทศไทยรับธง ณ กรุงซานโฮเซ ประเทศคอสตาริกา โดยการแข่งขันในครั้งนี้ได้ส่งนักเรียนไทยเข้าร่วมการแข่งขัน ทั้งหมด 16 ทีม ทีมละ 3 คน มีประเทศผู้เข้าร่วม 64 ประเทศจากทั่วโลก ซึ่งนักเรียนไทยคว้ารางวัลมาได้ทั้งหมด 8 รางวัล ดังนี้

ภาพบรรยากาศ รอบชิงแชมป์และรอบชิงแชมป์ภูมิภาค

รอบชิงแชมป์ประเทศไทย

รอบชิงแชมป์ภูมิภาค ทั้ง 4 ภาค

ผลคะแนนการแข่งขันโอลิมปิกหุ่นยนต์ รอบชิงแชมป์ประเทศไทย WRO2017

ประกาศผลการแข่งขัน รอบชิงแชมป์ประเทศไทย Champ of the Champ

| |

# ชื่อทีม โรงเรียน ชื่อผู้เข้าแข่งขัน * หมายเหตุ รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี (Elementary) Dark Horse ปัญญาโรบอท เด็กชายณภัทร ภูริสินสิทธิ์เด็กชายปโณทัย พรปริญญาเด็กชายปิยภูมิพัฒน์ ปรีชาสนองกิจ ตัวแทนประเทศไทย เพื่อไปแข่งขันที่ Costa Rica รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี (Junior) WP Robot โรงเรียน วัฒโนทัยพายัพ เด็กชายชญานนท์ วัฒนกีบุตรเด็กหญิงณัชชา คำปวงเด็กชายพุฒิพงศ์ หาญป่า... READ MORE

ประกาศผลการแข่งขัน รอบชิงแชมป์ประเทศไทย ระดับมหาวิทยาลัย (Advanced Robotics Challenge)

| |

# ชื่อทีม โรงเรียน ชื่อผู้เข้าแข่งขัน * หมายเหตุ 1. ทิ้งทวน 3.0 มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ นายอวิรุทธ์ แท่นสูงเนินนายอภินันทน์ ศรีโสภานายณัฐพงษ์ เชื้อจิ๋ว ตัวแทนประเทศไทย เพื่อไปแข่งขันที่ Costa Rica 2. The Last Automation มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมภ์ นิคม เมืองโคตรสุบัณฑิตย์ โพธิ์อบอาทิตย์ อุ่นใจ ตัวแทนประเทศไทย เพื่อไปแข่งขันที่ Costa Rica... READ MORE

ประกาศผลการแข่งขัน รอบชิงแชมป์ประเทศไทย ประเภทหุ่นยนต์เตะฟุตบอล (WRO Football)

| |

# ชื่อทีม โรงเรียน ชื่อผู้เข้าแข่งขัน * หมายเหตุ 1. SG Alpha โรงเรียนเซนต์คาเบรียล เมฆี เมฆวรวุฒิปัณณกันต์ แก้วยองผางอิศเรศ อรัญวัฒน์ ตัวแทนประเทศไทย เพื่อไปแข่งขันที่ Costa Rica 2. Thailand 4.0 Robot Create ด.ช. ปวีรรุจ วีรุตมเสนด.ช. ณัฐพัฒน์ จรัสโพธิรัตนกุลด.ช. นภพล ดวงฤดีสวัสดิ์ ตัวแทนประเทศไทย เพื่อไปแข่งขันที่ Costa... READ MORE

ประกาศผลการแข่งขัน รอบชิงแชมป์ประเทศไทย ประเภทความคิดสร้างสรรค์ (Open Category)

| |

รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี (Elementary) # ชื่อทีม โรงเรียน ชื่อผู้เข้าแข่งขัน * หมายเหตุ 1. ACP4 โรงเรียนอัสสัมชัญแผนกประถม ด.ช.ติณณ์ พงษ์กิตติพันธ์ด.ช.อธิพัตร์ พิพัฒน์คณาพรด.ช.อรรฆวิชญ์ ซื่อสัตย์สกุลชัย ตัวแทนประเทศไทย เพื่อไปแข่งขันที่ Costa Rica 2. We are one โรงเรียนไทยนิยมสงเคราะห์ ด.ช.วัชรพงษ์ สุขไพบูลย์ด.ญ.จิรัชญา กิจชมภูด.ช.อิงครัต สุขสว่าง 3. KMIDS_CPT Blimpz... READ MORE

ประกาศผลการแข่งขัน รอบชิงแชมป์ประเทศไทย ประเภททั่วไป (Regular Category)

| |

รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี (Elementary) # ชื่อทีม โรงเรียน ชื่อผู้เข้าแข่งขัน * หมายเหตุ 1. Robomind Mnt Robomind Learning Center เด็กชายรุจิพัทธ์ จิรานุสรณ์กุลเด็กชายธีรดนย์ พุฒิไพโรจน์เด็กชายเสฎฐชัย จิรานุสรณ์กุล ตัวแทนประเทศไทย เพื่อไปแข่งขันที่ Costa Rica 2. Light In Night By Ibot Academy Rayong Ibot... READ MORE